1. Xin lưu Ý! Các thành viên vui lòng kiểm tra lại bài trùng lặp của mình và xóa chúng ngay khi đó. (Mỗi thành viên hãy dành 5 phút thời gian của mình để kiểm tra lại các lỗi đăng bài trùng lặp trước đây và xóa chúng khỏi diễn đàn). BQT xin được gửi lời cám ơn trân thành tới các thành viên!

Giải đáp: Bằng lái xe Việt Nam có thể đổi giấy phép lái xe quốc tế không?

Thảo luận trong 'Trò chuyện linh tinh' bắt đầu bởi kjmbunphiladen, 2/8/16.

Lượt xem: 14

  1. kjmbunphiladen

    kjmbunphiladen Thành Viên Mới

    Tham gia:
    18/7/16
    Bài viết:
    22
    Được thích:
    0
    Tín dụng:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Tôi là người Việt Nam hiện đang sinh sống tại Đức, vì vấn đề ngôn ngữ nên tôi không hiểu được vấn đề sau: Tôi đã từng có giấy phép lái xe ở Việt Nam và bây giờ nó vẫn còn giá trị sử dụng - Bây giờ tôi muốn làm bằng lái xe quốc tế có được không. Vậy khi đổi sang giấy phép lái xe Quốc tế thì tôi có được sử dụng hợp pháp tại Đức không

    Trả lời:

    Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được giải đáp như sau:

    Giấy phép lái xe quốc tế (IDP) cho phép một cá nhân lái xe cơ giới tư nhân tại một quốc gia khác khi đi kèm với giấy phép lái xe hợp lệ từ đất nước của họ. Trên thực tế đây là một bản dịch đa ngôn ngữ của giấy phép lái xe hiện tại. Bằng lái xe quốc tế là bản dịch hợp pháp chuyển đổi từ bằng lái xe nội địa sang bằng lái quốc tế có giá trị sử dụng trên 192 quốc gia trên toàn thế giới. Tuy nhiên bằng lái xe quốc tế chỉ có giá trị khi được sử dụng kết hợp cùng với bằng lái xe nội địa.

    Công ước 1968: Công ước Vienna về giao thông đường bộ

    Theo Điều 41:

    Các Bên ký kết sẽ công nhận:

    - Giấy phép lái xe trong nước được cấp bằng ngôn ngữ quốc gia của họ hoặc trong một trong những ngôn ngữ quốc gia của họ kèm theo bản dịch có xác nhận.

    - Giấy phép lái xe trong nước phù hợp với quy định của Phụ lục 4 của Công ước;

    - Giấy phép lái xe quốc tế phù hợp với quy định của Phụ lục 7 của Công ước, như hợp lệ để lái xe trong lãnh thổ của nước mình trong phạm vi đối tượng được giấy phép, rằng giấy phép vẫn hợp lệ và nó đã được ban hành bởi Bên ký kết khác.

    Bên ký kết tiến hành áp dụng các biện pháp đó là cần thiết để đảm bảo rằng các giấy phép lái xe trong nước và quốc tế đề cập đến trong các tiểu mục 1 (a), (B) và (c) của Điều này không được phát hành trong lãnh thổ của họ mà không đảm bảo về khả năng điều khiển và sức khoẻ cho phép.

    Làm bằng lái xe quốc tế không chỉ được cấp cho người giữ giấy phép lái xe trong nước trong đó các điều kiện tối thiểu đã được nêu trong Công ước đã được hoàn thành. Giấy phép lái xe quốc tế không có giá trị khi giấy phép lái xe trong nước hết hạn sử dụng.



    Vậy, khi đổi Giấy phép lái xe của Việt Nam sang Giấy phép lái xe quốc tế thì bạn được sử dụng hợp pháp Giấy phép lái xe quốc tế này tại Đức bạn nhé!

    Mọi chi tiết về làm bằng lái xe quốc tế xin liên hệ:

    CÔNG TY TNHH TM DU LỊCH & DỊCH VỤ KHỞI NGUYÊN


    Hà Nội: Phòng D2 - Tầng 15 - Tòa Nhà 335 Cầu Giấy
    VPGD HCM: Nguyễn Văn Cừ, Quận 1, Hồ Chí Minh
    Tel: 046.29 39 569 - Hotline: 0902.201.833 Tel: 046.29 39 569 - Hotline: 0902 201 833
    E-mail: info.khoinguyen@gmail.com E-mail: info.khoinguyen@gmail.com