1. Xin lưu Ý! Các thành viên vui lòng kiểm tra lại bài trùng lặp của mình và xóa chúng ngay khi đó. (Mỗi thành viên hãy dành 5 phút thời gian của mình để kiểm tra lại các lỗi đăng bài trùng lặp trước đây và xóa chúng khỏi diễn đàn). BQT xin được gửi lời cám ơn trân thành tới các thành viên!

Điều kiện trở thành đại diện sở hữu công nghiệp

Thảo luận trong 'Trò chuyện linh tinh' bắt đầu bởi tunglam1994, 8/6/16.

Lượt xem: 24

  1. tunglam1994

    tunglam1994 Thành Viên Mới

    Tham gia:
    15/10/15
    Bài viết:
    8
    Được thích:
    0
    Tín dụng:
    1
    Giới tính:
    Nam
    Đại diện sở hữu công nghiệp gồm tổ chức kinh doanh dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp (sau đây gọi là tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp) và cá nhân hành nghề đại diện sở hữu công nghiệp trong tổ chức đó (sau đây gọi là người đại diện sở hữu công nghiệp). Tổ chức kinh doanh dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp có đăng ký kinh doanh dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp thì có thể thẩm định hình thức đơn đăng ký sở hữu công nghiệp và thay mặt khách hàng thực hiện các quyền liên quan đến quyền sở hữu công nghiệp. Vậy điều kiện để một tổ chức hay cá nhân được hành nghề dịch vụ đại diện SHCN là gì?

    Điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp:

    Căn cứ Khoản 2, Điều 155, Luật Sở hữu trí tuệ năm 2005, thì để được cấp chứng chỉ hành nghề dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp thì cá nhân cần đáp ứng các điều kiện sau đây:

    • Là công dân Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự đầy đủ.
    • Thường trú tại Việt Nam.
    • Có bằng tốt nghiệp đại học.
    • Đã trực tiếp làm công tác pháp luật về SHCN liên tục từ 5 năm trở lên hoặc đã trực tiếp làm công tác thẩm định các loại đơn đăng ký SHCN tại cơ quan quốc gia hoặc quốc tế về SHCN liên tục từ 5 năm trở lên hoặc đã tốt nghiệp khóa đào tạo pháp luật về SHCN được cơ quan có thẩm quyền công nhận.
    • Không phải là công chức, viên chức đang làm việc tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền xác lập và bảo đảm thực thi quyền SHCN.
    • Đã đạt yêu cầu tại kỳ kiểm tra về nghiệp vụ đại diện SHCN do cơ quan có thẩm quyền tổ chức.

    [​IMG]

    Để kinh doanh dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp, tổ chức cần đáp ứng những điều kiện gì?

    Căn cứ quy định tại Khoản 17, Điều 1 Luật số 36/2009/QH12 ngày 19-6-2009 sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật Sở hữu trí tuệ, theo đó tổ chức đáp ứng các điều kiện sau đây được kinh doanh dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp với danh nghĩa tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp:

    • Là doanh nghiệp, hợp tác xã, tổ chức hành nghề luật sư, tổ chức dịch vụ khoa học và công nghệ được thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật, trừ tổ chức hành nghề luật sư nước ngoài hành nghề tại Việt Nam.
    • Có chức năng hoạt động dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp được ghi nhận trong Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh, Giấy chứng nhận đăng ký hoạt động (gọi chung là Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh);
    • Người đứng đầu tổ chức hoặc người được người đứng đầu tổ chức ủy quyền phải đáp ứng các điều kiện của dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp quy định tại Khoản 1, Điều 155 của Luật Sở hữu trí tuệ như sau: Có chứng chỉ hành nghề dịch vụ đại diện SHCN và đang Hoạt động cho một tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp.

    Các cá nhân, doanh nghiệp cần được tư vấn luật miễn phí xin vui lòng liên hệ với Luật Việt Tín qua hotline: 1900.565689.